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KUHUSU MAT 
Chama cha Madaktari Tanzania (MAT) kilianzishwa Tarehe 4/3/1965 
baada ya kuungana kwa Chama cha wataalamu wa afya cha Tanganyika 
na Chama cha wataalamu wa afya cha Asia. MAT ilifanikiwa kusajiliwa 
kwa sheria ya usajili wa vyama vya kitaaluma na kupewa namba ya 
usajili SO 4102, kwa lengo la kulinda na kusimamia utoaji wa huduma za 
afya kwa watanzania.  
 
Mpaka sasa MAT ina jumla ya wanachama zaidi ya 2000 ikilinganishwa 
na wanachama 26 mwaka 1965, na wanachana 500 mwaka 1985. 
 
Uanachama wa MAT ni kwa wanataaluma wa udaktari na udaktari wa 
meno waliosajiliwa na baraza la usajili la wataalamu wa afya (Medical 
Council of Tanganyika, (MCT) 
Vifuatavyo ni vyama vya kitaaluma vilivyopo chini ya MAT 

1. Chama cha wataalamu wa huduma za dharura Tanzania(EMAT) 
2. Chama cha wataalamu wa huduma za figo Tanzania (NESOT) 
3. Chama cha wataalamu wa huduma za mifupa Tanzania (TOA) 
4. Chama cha wataalamu wa magonjwa ya ndani Tanzania (APT) 
5. Chama cha wataalamu wa huduma za dharura Tanzania (EMAT) 
6. Chama cha madaktari wanawake Tanzania (MEWATA) 
7. Chama cha wataalamu wa huduma za kisukari Tanzania (TDA) 
8. Chama cha wataalamu wa afya ya jamii Tanzania (TPHA) 
9. Chama cha wataalamu wa huduma za watoto Tanzania (PAT) 
10. Chama cha wataalamu wa huduma za akina mama(AGOTA) 
11. Chama cha wataalamu wa huduma za upasuaji Tanzania  
12. Chama cha wanafunzi wa udaktari Tanzania (TAMSA) 
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DIRA YA MAT 

Kuwa chama cha kwanza cha kitaaluma katika kuboresha ubora wa 
huduma za afya Tanzania kupitia usimamizi thabiti wa maadili, usawa, 
utafiti na uendelezaji wa huduma za kibingwa  
 
 
 

TASWIRA YA MAT 

Kuchocheza sekta ya afya na sayansi shirikishi, kusimamia maadili na 
utendaji wa watoa huduma za afya nchini ili kupelekea utoaji wa 
huduma bora za afya nchini Tanzania  
 

 

VIUNGO VIKUU VYA MAT 

1. Weledi  
2.  Ubora 
3. Kufikiria kwa kina  
4. Kujitolea katika mazingira hatarishi 
5. Heshima 
6. Usalama wa wagonjwa 
7. Uongozi na Huduma 
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MPANGO MKAKATI WA MIAKA 5 WA MAT (2016 – 2022) 

1. Kujenga uwezo kwa wanachama wake 
2. Kuhuisha sayansi, sayansi shirikishi pamoja na matibabu 
3. Kutoa ushauri na kusambaza taarifa za matokeo ya tafiti mbali 

mbali kutoka sekta ya afya kwa wanachama, serikali na jamii kwa 
ujumla 

4. Kuchochea sera ya afya bora kwa wote 
5. Kudumisha mahusiano na ushirikiano na wadau wengine 
6. Kulinda, kudumisha na kuhuisha haki na faida za wanachama 

wake huku ikihakikisha wanachama wana weledi na maadili 
mema. 

 
Chama kitafanikisha mkakati tajwa hapo juu kwa kufanya ushirikiano 
wa karibu na wadau mbalimbali ikiwemo serakali ya jamhuri ya 
muungano wa Tanzania, mashirika ya kijamii, wadau wa maendeleo, 
wadau wa sekta binafsi, mashirika ya kimataifa, watafiti, wanazuoni na 
jamii kwa ujumla 
Jumla ya shilingi za kitanzania Bilioni 21 na Milioni 955 zinahitajika ili 
kutekeleza mkakati huu. 
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KUHUSU MAADHIMISHO YA PILI YA SIKU YA MADAKTARI TANZANIA 
 

A. MAADHIMISHO YA KWANZA 

Chama cha madaktari Tanzania MAT, kiliadhimisha siku ya madaktari 
Tanzania kwa mara ya kwanza tarehe 3 mwezi wa 3 mwaka 2019. 
Maadhimisho haya yaliambatana na kampeni ya mtandao kuhamasisha 
madaktari, watumishi wengine wa afya na wanafunzi wa sekta ya afya 
kushiriki katika maadhimisho. 

Vile vile maadhimisho yaliambatana na utoaji huduma za afya na 
huduma za kibingwa kwa wananchi wa kisarawe mkoani pwani. Mgeni 
rasmi katika utoaji wa huduma hizi alikuwa waziri wa nchi tawala za 
mikoa na serikali za mitaa Mheshimiwa Suleiman Jaffo huku mwenyeji 
wetu akiwa mkuu wa wilaya ya kisarawe Mheshimiwa Jokate Mwegelo.   

  
B. MAADHIMISHO YA PILI 

Maadhimisho ya pili ya siku ya madaktari Tanzania yamepangwa 
kufanyika kwa hatua mbili.  
Kwanza, maadhimisho yatahusisha mkutano wa madaktari pamoja na 
watoa huduma wengine wa sekta ya afya na raisi wa jamhuri ya 
muungano wa Tanzania siku ya terehe 20 mwezi wa 2 mwaka 2020.  
Pili, maadhimisho yatakamilishwa kwa utoaji wa huduma za afya na 
huduma za kibingwa bure kwa wakazi wa mbagala Dar es salaam siku za 
tarehe 3 na 4 mwezi wa 3 mwaka 2020. Kwa kushirikiana na wadau 
wengine Tumedhamiria kufikia zaidi ya wananchi 1000 wa mbagala na 
sehemu za jirani ndani ya jiji la Dar es salaam 



       
 
 

7 
 

TAARIFA YA MKUTANO NA MH. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI, RAIS 
WA SERIKALI JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

I. UTANGULIZI 

Mkutano wa madaktari, watumishi wengine wa sekta ya afya na 
mheshimiwa raisi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, ulianza 
mapema asubihi ya tarehe 20 mwezi wa 2 mwaka 2020, ambapo mpaka 
kufika asubuhi ya saa mbili kamili, ukumbi wote ulikuwa umeshajaa. 
Jumla ya watu Zaidi ya 1500 walihudhuria. 

Wakiendelea kumsubiri mgeni rasmi, waalikwa wote waliburudishwa 
kwa nyimbo mwanana kutoka kwa wasanii Nnandy na Harmionize 
ambazo zilibeba maudhui ya kuonesha mafanikio ya serikali ya awamu 
ya tano ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Nyimbo hizi zilipigwa 
katika Televisheni kubwa iliyofungwa mbele ya ukumbi. Vile vile, 
ujumbe mzuri kutoka kwa waziri wa afya mheshimiwa Ummy Mwalimu 
uliwaelimisha wahudhuriaji pindi wanapoendele akumsubiri mgeni 
rasmi. Ujumbe wa Mheshimiwa Ummy ulilenga kuelezea mafanikio 
yaliyofikiwa na wizara ya afya kwa serikali hii ya awamu ya tano. 
Miongoni mwa mafanikio hayo ni pamoja na ujenzi wa hospitali mpya 6 
za rufaa za mikoa ambapo hospitali za mkoa wa njombe na simiyu 
tayari zishaanza kufanya kazi, uboreshwaji wa huduma ya mama na 
motto pamoja na kuongezeka kwa bajeti ya dawa kutoka bilioni 31 
mwaka 2015 hadi bilioni 270 mwaka 2019. Hii ikiwa ni sawa na 
ongezeko la kutoka asilimia 31 mpaka asilimia 94 ya bajeti ya dawa na 
vifaa tiba. Pia mheshimiwa Ummy alisisitiza umuhimu wa jamii kujiunga 
na mfuko wa taifa wa bima ya afya, pamoja na jamii kupambana na 
magonjwa yasiyoambukiza ambayo yamekuwa tishio kubwa miaka ya 
hivi karibuni. 
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Mgeni rasmi, Mheshimiwa John Pombe Joseph Magufuli aliwasili 
ukumbini mnamo saa tatu na dakika arobaini asubuhi ambapo alipokele 
wa kwa wimbo wa taifa na wimbo wa Africa mashariki uliopigwa na 
bendi ya polisi.  

Ulifuata Utambulisho uliofanywa na Mkuu wa kitengo cha mawasiliano 
wa ikulu, Ndugu Gerson Msigwa ambapo aliwatambua makundi 
yafuatayo: Mabalozi kutoka nchi jirani, Maraisi wa vyama vya madaktari 
kutoka nchi za Rwanda, Msumbiji na Zambia, Maraisi wa mashirika ya 
kitaaluma ya afya, Maraisi wastaafu wa chama cha madaktari Tanzania, 
na viongozi wa sasa wa chama cha madaktari 

Kabla ya hotuba kuanza, ilifanyika sala kutoka kwa viongozi wa dini, 
ambapo Kiongozi wa kanisa la anglikana Mkoa wa Dar es Salaam 
pamoja na Shehe mkuu wa mkoa wa dar es salaam waliongoza sala 
hiyo. 

 

II. WASILISHO KUTOKA KWA MTENDAJI MKUU WA HOSPITALI YA 
TAIFA YA MUHIMBILI, PROFESA LAWRENCE MUSERU 

Wasilisho la kwanza lilitoka kwa mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya 
taifa ya muhimbili, ambapo alielezea mada ya hali ya watendaji wa afya 
nchini pamoja na maadili katika utoaji huduma za afya. 

Alianza kwa kuelezea vipaumbele 6 vya shirika la afya duniani ambavyo 
ni: utoaji huduma, mtoaji huduma, mifumo ya utoaji huduma, 
upatikanaji wa huduma za msingi,  uwekezaji katika sekta ya afya, na 
uongozi bora 
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Prof Museru alisisitiza sana umuhimu wa maadili kwa watoa huduma za 
afya Tanzania ambapo alipongeza juhudi zilizochukuliwa mpaka sasa 
kuhakikisha watumishi wa afya wanakuwa na maadili. Miongoni mwa 
hatua zilichukuliwa ni pamoja na Kuanzishwa kwa somo la maadili kwa 
wanafunzi wote wa shahada ya kwanza katika chuo kikuu cha tiba na 
sayansi shirikishi cha muhimbili. Pia baraza la madaktari Tanzania 
lilianzisha muongozo wa maadili kwa watumishi wa afya mnamo 
mwaka 2015. 

Prof Museru alitoa takwimu kuwa duniani kote kuna upungufu wa 
wafanyakazi wa afya Milioni 4 na laki 5 ambapo bara la Africa lenye 
asilimia 11 ya watu wote duniani wana asilimia 3 tu ya wafanyakazi 
wote wa sekta ya afya duniani.  

Tanzania ikiwa ni sehemu ya bara la Africa ina upungufu pia wa 
watumishi wa sekta ya afya huku upungufu mkubwa ukiwa kwa 
madaktari bingwa. Kwa kutambua hilo, serikali ya awamu ya tano 
imewekeza jumla ya shilingi bilioni 5 kwaajili ya kusomesha madaktari 
bingwa 600 katika hospitali ya taifa muhimbili na chuo kikuu cha 
muhimbili. 

Pia, prof Museru alizungumza baadhi ya mafanikio ya huduma za 
kibingwa zilizofanywa na hospitali ya taifa ya muhimbili ambazo ni: 
Jumla ya wagonjwa 56 wamefanikiwa kupandikizwa figo, watoto 34 
wamefanyiwa upasuaji wa kupandikizwa vifaa vya kuwawezesha 
kusikia, zaidi ya wagonjwa 560 wamefanyiwa upasuaji kwa kutumia 
teknolojia ya kisasa ya “Interventional Radiology”. Pia hospitali ya taifa 
ya muhimbili ipo njiani kuanzisha huduma za upandikizaji uboho 
ambapo itasaidia sana katika kutibu wagonjwa wa seli mundu na 
magonjwa mengineyo, vile vile ipo njiani kuanzisha huduma ya IVF 
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Prof Museru alihitimisha wasilisho lake kwa kupongeza jitihada 
zinazofanywa na serikali ya awamu ya tano chini ya Mheshimiwa Dkt 
John Pombe Joseph Magufuli katika kuboresha huduma za afya chini ya 
wizara ya afya, wazee, jinsia na watoto. 

 

III. WASILISHO KUTOKA KWA MTENDAJI MKUU WA TAASISI YA 
MIFUPA YA MOI, DR. RESPICIOUS BONIFACE 

Mtendaji mkuu wa taasisi ya mifupa ya MOI alitoa wasilisho juu ya 
mafanikio ya utoaji wa huduma za kibingwa zinazotolewa na taasisi hiyo 
ambapo mafanikio hayo makubwa yamechangiwa na uwepo wa  vifaa 
tiba vipya na bora kabisa. 

Dr Boniface alisema kuwa serikali ya wamu ya tano imetoa kiasi cha 
shilingi bilioni 16.5 kwaajili ya upanuzi wa vyumba vya wagonjwa 
ambapo idadi ya vitanda vya wagonjwa wa kawaida ikiongezeka kutoka 
vitanda 150 hadi 360, vyumba vya wagonjwa mahututi vimeongezeka 
kutoka vitanda 8 hadi 18, Vyumba vya wagonjwa wa dharura 
vimeongezeka kutoka kutokuwa na kitanda hata kimoja mpaka vitanda 
16, na vyumba vya upasuaji ongezeko ni kutoka vitanda 6 mpaka 9. Vie 
vile fedha hizi zimesaidia upanuzi wa idara ya radiolojia na maabara 

Pia, serikali imetoa jumla ya shilingi bilioni 2.4 kwaajili ya ununuzi wa 
vifaa vya kusaidia upumuaji (ventilators and monitors) ambavyo 
vimefungwa katika vyumba vya wagonjwa mahututi, Shilingi bilioni 3 na 
milioni 500 kwaajili ya ununuzi wa MRI, bilioni 1 na milioni 800 kwaajili 
ya ununuzi wa CT Scan 

Vile vile kiasi cha shilingi milioni 919 zilielekezwa katika kununua kifaa 
cha kufanyia upasuaji wa uti wa mgongo  
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Hivi karibuni serikali imetoa jumla ya shilingi bilioni 7 na milioni 900 
kwaajili ya ununuzi wa mashine ya kupasua ubongo pasipo kufungua 
kichwa ambapo mashine hii inatarajiwa kuwa tayari kutumika kuanzia 
tarehe 15 mwezi wa 3 mwaka 2020. 

Aliendelea kwa kusema kuwa mpaka sasa taasisi imefanya huduma ya 
kibingwa ya matibabu ya goti (Arthroscopic surgery) kwa jumla uya 
wagonjwa 800, huduma ya kibingwa ya kutiba mishipa ya damu ya 
ubongo (Brain Aneurysm surgery) kwa jumla ya wagonjwa 9 pamoja na 
matibabu ya mfumo ya umeme ya ubongo kwa mgonjwa 1 

Taasisi pia imekusudia kupanua huduma mpaka mikoani ambapo kwa 
kushirikiana na Hospitali ya Peking ya Marekani wameanza kutoa somo 
na kupeleka huduma katika mikoa ya Dodoma, Lindi na Wilaya za Chato 
na musoma. 

Dr Boniface alihitimisha kwa kusema kuwa mpaka sasa kutokana na 
uboreshwaji katika utoaji wa huduma za afya za kibingwa nchini, 
serikali imeweza kuokoa jumla ya kiasi cha shilingi bilioni 78 na milioni 
400 

 

IV. WASILISHO KUTOKA KWA RAISI WA CHAMA CHA MADAKTARI 
TANZANIA, DR ELISHA OSATI 

Dr. Osati alianza kwa kuelezea muundo wa chama cha madaktari 
Tanzania huku akipongeza uongozi stahiki wa wizara ya afya chini ya 
waziri Ummy Mwalimu, Naibu waziri Faustine Ndugulile, Katibu 
mkuu Zainab Chaula na Mganga mkuu wa serikali Profesa Bakari 
Kambi na wengineo 
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“Chama cha madaktari kimekuwa kikishirikiana na serikali na wadau 
wengine kuhakikisha huduma za afya Tanzania zinaboreshwa na hii 
imewezakana ndio maana mpaka sasa tumeona ongezeko la 
zahanati mpya 1000, vituo vya afya vipya 400, na hospitali mpya za 
wilaya 70 huku bajeti ya dawa ikiongezeka kutoka bilioni 31 hadi 
bilioni 250.” alisema Dr Osati 

Dr Osati aliwasilisha mapendekezo kadhaa yanayoweza kutatua 
changamoto zinazoikumba sekta ya afya kwa Mh Raisi JPM. 
Mapendekezo hayo ni kama ifuatavyo: Kuongeza ajira kwa 
watumishi wa sekta ya afya haswa vijijini, Kuongeza motisha kwa 
watumishi wa afya waliopo vijijini, Kupandiswa madaraja kwa 
watumishi wa afya wanaokidhi vigezo,  Kujengwa kwa makazi ya 
watumishi wa afya karibu na vituo vyao vya kazi, Kufuta retention 
fee toka bodi ya mikopo, Kuanza kuitambua fani ya madaktari 
bingwa wabobezi (superspecialists), Madaktari wanaokaribia 
kustaafu kuanza kupewa mafao yao kidogo kidogo pale wanapofikia 
umri wa miaka 60. Pia Dr Osati alitoa pendekezo kwa wizara husika 
kuanza kuwaenzi watumishi wa afya waliotoa mchango mkubwa 
katika sekta ya afya kwa kuzipa majina wodi katika hospitali zetu 

Vile vile, Dr Osati aliishauri serikali kupitisha sheria itakayowalazimu 
wananchi wote kuwa na bima ya afya  

Pamoja na hayo, Dr Osati aliomba kuwepo na sheria ya kwamba 
usajili wa madaktari katika chama cha madaktari kuwa wa lazima na 
si hiari kama ilivyo sasa ili kuimarisha chama.  

Kipekee kabisa, Dr Osati aliwasilisha ombi kwa mheshimiwa Raisi la 
fedha za kukamilisha ujenzi wa jengo la MAT ambalo likikamilika 
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litatumika kama ofisi na sehemu ya kufundishia taaluma mbali mbali 
za kada ya afya. 

Mwisho Dr Osati aliomba sana wana siasa kutoingilia kazi za 
wanataaluma wa kada ya afya kwani wamekuwa ni mwiba katika 
utendaji, huku akisisitiza upendo na mshikamano baina ya madaktari 
kwani umoja na mshikamano ndio vitakavyofanya tufike mbali  

 

V. WASILISHO KUTOKA KWA NAIBU WAZIRI WA AFYA, 
MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO, DR 
FAUSTINE NDUGULILE 

Dr Ndugulile alitoa wasilisho juu ya maboresho katika sekta ya afya 
kwa kipindi hiki cha serikali ya awamu ya tano. Miongoni mwa 
aliyowasilisha ni pamoja na: kuongezeka kwa miaka ya kuishi ya 
mtanzania mpaka kufikia miaka 64, uhakika wa afya bora ya mama 
na mtoto, kutokomezwa kabisa kwa magonjwa kama polio na kuhara 

Pia Dr Faustine alisistiza mikakati ya wizara ya kuifanya Tanzania 
kuwa kitovu cha huduma za afya za kibingwa kwa nchi za afica 
mashariki na kazi, na nchi za ukanda wa SADC 

Dr Ndugulile alisema licha ya kupungua kwa kasi kubwa kwa 
magonjwa ya kuambukiza kama kifua kikuu, UKIMWI na malaria, 
bado kuna changamoto kubwa ya maginjwa yasiyoambukiza kama 
presha na kisukari.  Hivyo alisistiza wananchi wote kuchukua 
tahadhari na kujikinga na magonjwa yasiyoambukiza. 
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Mwisho kabisa Dr Ndugulile alimshukuru Mheshimiwa Dr JPM kwa 
mchango wake mkubwa na mapinduzi aliyoyaleta katika sekta ya 
afya  

 

VI. HOTUBA KUTOKA KWA MHESHIMIWA DR. JOHN POMBE JOSEPH 
MAGUFULI, RAISI WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

 MASWALI KUTOKA KWA WAALIKWA 
Kabla ya mheshimiwa raisi kuanza hotuba yake, aliruhusu kupokea 
maswali, kero na mapendekezo kutoka kwa waalikwa wote. Wafuatao 
ndio waliopata nafasi ya kutoka Mapendekezo yao: 

 Dr Digna ( Mratibu wa magonjwa yasiyoambukiza mkoa wa Dar Es 
Salaam) 
- Alizungumza na kushauri kwamba huduma za kibingwa ziweze 

kufika katika zahanati. Pia Dr Digna alizungumzia namna 
ambapo hakuna mawasiliano mazuri kati ya wizara ya afya na 
ofisi ya raisi tawala za mikoa na serikali za mitaa. 

 Dr Rodrick Kabangila (Kamanga Medical Centre) 
- Alishauri serikali iache kutazama sekta binafsi kama mpinzani 

bali iweze kushirikiana nayo ili kukuza sekta ya afya. Pia 
alizungumzia mlolongo mrefu katika kusajili vifaa tiba kwenye 
hospitali binafsi ambao unachelewesha huduma 

 Dr Rahma Hingora (Radiologist, MOI) 
-Alishauri serikali kuweka fungu kwa watumishi wanaofanya kazi 
kwenye mazingira hatarishi (Risk insurance) pamoja na 
kununuliwa vifaa vya kujikinga na mazingira hatarishi 
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 Mr Gofrey Nyanga 

-Alimuomba Mheshimiwa raisi amsaidie kupata shilingi milioni 24 
alizopoteza baada ya chuo chake cha afya (Gisan Health and 
Training institute) kufungiwa na wizara ya elimu psipo kuwa na 
makosa. 

 Mr Greyson Mwakalindile (Mtaalamu wa mionzi taasisi ya saratani 
ya Ocean Road) 
-Alishauri bohari ya dawa ya taifa kuwa na washauri maalumu 
kabla ya manunuzi ya vifaa vya radiolojia. Hii ni kwasababu vifaa 
vingi vinanunuliwa pasipo kukidhi ubora. Pia alishauri kuwepo na 
ukaguzi yakinifu kabla ya kupokea vifaa vya matibabu kutoka nchi 
za ulaya kwani vingi huwa havina ubora. Mwisho aliishauri serikali 
kuanzisha shahada ya wataalamu wa radiolojia kwani mpaka sasa 
nchi nzima ina wanaradiolojia takribani 2000 tu na wote ni katika 
ngazi ya cheti na diploma. 

 Dr Charles Massawe ( Chuo kikuu Cha Dodoma) 
-Alishauri serikali kuwekeza katika maabara zake ili kujizatiti na 
kuzuia magonjwa ya mlipuko kuingia nchini  

 Dr Deogratius Kilasara 
-Alishauri kuondoa mlolongo mrefu uliopo TBS na TMDA katika 
kusajili vifaa vya matibabu ya meno kwani unachelewesha utoaji 
huduma kwa wananchi 

 Priscilla Msele (Mtaalamu wa tiba kwa mazoezi, Shinyanga) 
-Aliwasilisha malalamiko yake ya kutopandishwa madaraja tangu 
miaka mine iliyopita 

 Huruma Mkiramweni (Mtaalamu wa afya ya mazingira) 
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-Aliwasilisha pendekezo la kuongezwa kwa vyuo vinavyotoa 
shahada ya utaalamu wa afya ya mazingira nchini ambapo mpaka 
sasa ni vyuo vikuu vitatu tu vinavyotoa shahada hiyo 

 Peter Gachali 
-Aliomba wizara ya afya iweze kumpa kiasi cha pesa anachodai 
baada ya wizara kutumia mfumo aliogundua ( Mfumo wa 
GoTHOMIS) 

 Mchangiaji kutoka Lindi 
-Alishauri serikali iweze kuruhusu magonjwa 10 makubwa nchini 
yaruhusiwe kutibiwa katika ngazi ya zahanati (magonjwa kama 
presha na kisukari) 

 Dr Emmanuel Swai (Sinza Hospital) 
-Alichangia kwamba ni vema wizara ya afya iweke mgawanyo 
sawa wa fungu la House allowance kwa madaktari wanaofanya 
kazi vituo vingine ifanane na wale wa hospitali ya taifa ya 
muhimbili. Pia alishauri mfuko wa bima wa taifa uweze kuruhusu 
daktari bingwa kuandika dawa Fulani katika kituo chochote cha 
afya. Mwisho, alitoa ombi la gari la dharura katika wilaya ya 
ubungo kwa mheshimiwa raisi 

 Mr Jembamba ( Muuguzi kutoka MNH) 
-Alishauri utoaji posho za vikao uwe sawakwa madaktari na 
wauguzi. Pia alipendekeza kuwepo na fungu kwa wastaafu kutoka 
kwenye hospitali walizokuwa wanafanya kazi kabla ya kustaafu 

 Wilson Chotamganga (Mbarali, Mbeya) 
-Alipendekeza maboresho yafanyike kwenye wodi za akina mama 
za zahanati na vituo vya afya nchini kote 

 Dr Mugisha Nkoronko ( Ushirika Moshi) 
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-Alitoa mapendekezo kadhaa kama ifuatavyo: Wanafunzi 
waliosomeshwa na serikali wapewe kipaumbele kwenye ugawaji 
wa ajira za serikali, Kufutwa kwa makato toka bodi ya mikopo (6% 
Retention fee), uwepo mgawanyo sawa wa madaktari katika miko 
yote, pia alishauri serikali ianze kuwatambua madaktari bingwa 
waliosoma chuo kikuu cha afya cha Africa mashariki (COSECSA) 

 Issa Hango (Mfamasia) 
-Alipendekeza serikali iweke sera za uwekezaji ili wazawa waweze 
kuwekeza katika viwanda vya dawa nchini ambapo hii itapunguza 
ukosefu wa ajira nchini 

 John Nyika (APHTA, Tanga) 
-Alishauri kuwepo na maabara saidizi kwa zahanati zote ili 
kusaidia ugunduzi wa vimelea vya magonjwa kwa urahisi huko 
vijijini 

 Mtumishi kutoka TMJ Hospital 
-Mapendekezo yake yalikuwa kama ifuatavyo: Kupunguzwa kwa 
kodi ya vifaa tiba vinavyonunuliwa kutoka nje ya nchi, 
kupunguzwa kodi kwa hospitali za binafsi (kutoka 30% hadi 10%) 

 Ms Tizeba (Katavi) 
-Alishauri adhabu zichukuliwe kwa wataalamu ambao hawaripoti 
vituo vya vijijini 

 Dr Shimwela 
-Alishauri kuwepo na bima ya wagonjwa wanaogongwa na 
vyombo vya moto. Pia alishauri wizara ya afya kuanza kufata 
mfumo wa ufundishaji wa madaktari bingwa unaofuata muundo 
wa “College” na “Fellowships” na kuachana na mfumo wa sasa 
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 HOTUBA YA MHESHIMIWA RAISI JPM 
Hotuba ya mheshimiwa Raisi ilianza kwa kueleza namna 
alivyohudumiwa na madaktari pindi alipougua. Hii ilikuwa ni pale 
alipokwenda hospitali ya taifa muhimbili baada ya kuumwa jino 
ambapo alizidiwa na kujikuta yupo chumba cha wagonjwa mahututi. Pia 
mheshimiwa Raisi alielezea namna ambavyo Dr. Zainab Chaula pamoja 
na madaktari wengine wa hospitali ya mkoa wa Dodoma waliokoa 
maisha yake mwaka 2012 alipoanguka ghafla. 
 

Mheshimiwa Raisi alianza moja kwa moja kwa kutatua changamoto 
zilizoibuliwa na wageni waalikwa ambapo aliagiza wizara ya afya 
pamoja na TAMISEMI kuimarisha ushirikiano wao mara moja ili 
kuboresha ufanisi katika kuleta suluhu za matatizo ya wananchi 

Pia Mh. Raisi aliagiza mfanyakazi aliyesababishiwa hasara kwa 
kufungiwa chuo aweze kurejeshewa fedha zake jumla ya shilingi milioni 
24 ndani ya siku mbili. Vile vile, Mh. Magufuli aliagiza yule mama 
kutoka katavi mwenye madai yake ya kutopandiswa madaraja aweze 
kupandishwa madaraja yake mara moja 

Pamoja na hayo, mheshimiwa Raisi aliamuru kutoa jengo moja kati ya 
majengo ya serikali yaliyoachwa baada ya serikali kuhamia Dodoma 
kwa ajili ya ofisi za chama cha madaktari pamoja na kuwa kituo cha 
kufundishia madaktari bingwa. 

Mbali na hayo, mheshimiwa Raisi pia alisisitiza kuwa changamoto zote 
zilizoibuliwa na wageni waalikwa zimechukuliwa na ofisi yake kwa 
kushirikiana na wizara husika watazifanyia kazi. Pia Mh. Raisi alisistiza 
kuzidi kuongeza ushirikiano baina ya serikali yake na madaktari huku 
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akikiagiza chama cha madaktari kuwa mstari wa mbele katika kutataua 
makosa ya watumishi wa afya kabla ya wanasiasa kuingilia kati. 

Mheshimiwa Raisi alilidhishwa sana na mkutano huu na madaktari 
pamoja na watumishi wengine wa afya, na akapendekeza kuwa 
angependa iwe ni utamaduni wa serikali kuonana na madaktari mara 
moja kila mwaka. 

Dr. Magufuli alisema kuwa kulingana na takwimu za shirika la afya 
duniani, bara la Africa linapoteza zaidi ya trilioni 2.4 za dola ya marekani 
kwa sababu ya mifumo mibovu ya afya. Hii husababisha hali ya 
umasikini na kuzorota kwa uchumi wa bara la Africa 

Licha ya changamoto hizo, kuna maendeleo makubwa katika sekta ya 
afya kwa kipindi cha utawala wa awamu ya tano ambapo mpaka kufikia 
mwaka 2019 kulikuwa na jumla ya vituo vya afya 1,169 ukilinganishwa 
na vituo 718 mnamo mwaka 2015. Pia, jumla ya watumishi wapya wa 
afya (wa kada zote) 13,479 wameweza kuajiriwa serikalini kuanzia 
mwaka 2015 mpaka 2019. Sekta binafsi pia imeajiri jumla ya watumishi 
18,094 wa kada zote za afya kwa kipindi hicho cha miaka minne. Pia 
kwa kipindi hicho cha miaka 4, jumla ya wafanyakazi 7,804 wa sekta ya 
afya wamepandishwa madaraja.  

Pamoja na hayo, Dr magufuli alipongeza juhudi zinazofanywa na 
hospitali zetu ambapo zimewezesha kupunguza idadi ya wagonjwa 
wanaokwenda kutibiwa nchi za nje kutoka wagonjwa 200 hadi 300 kwa 
mwaka (mwaka 2015) hadi wagonjwa chini ya 60 kwa mwaka(mwaka 
2019). “Hii inaonesha uwezo wetu wa huduma za kibingwa ni mkubwa 
na tunaweza kuwa kitovu cha utoaji wa huduma za kibingwa(medical 
tourism) kwa nchi za Africa mashariki na nchi za ukanda wa SADC. 
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Takwimu zinaonesha kuwa watu milioni 14 hadi 16 husafiri nchi mbali 
mbali duniani kwaajili ya huduma za afya ambapo hutumia dola za 
kimarekani bilioni 45.55 hadi 72. Kwa mfano, india pekee ilipokea jumla 
ya wagonjwa 234,000 mwaka 2015 ambao waliingiza fedha za kigeni 
jumla ya dola za kimarekani bilioni 5”, alisema Dr Magufuli 

Dr Magufuli aliupongeza mfuko wa taifa wa bima ya afya ambao 
umefanikiwa kuongeza idadi ya watumiaji kutoka watu milioni 3.2 hadi 
milioni 4.9 

Vile vile Mheshimiwa Raisi alipongeza juhudi za sekta binafsi katika 
kuboresha huduma za afya nchini, ambapo alitoa mfano wa taasisi ya 
Benjamini Mkapa ambayo kwa kushirikiana na serikali imejenga 
nyumba 832 za watumishi wa afya nchini kwa kipindi cha miaka 4 
iliyopita 

Mheshimiwa Raisi alishauri sana madaktari na watumishi wengine wa 
sekta ya afya kuwa wabunifu na kutatua changamoto zinazoikumba 
sekta hiyo huku akiziasa taasisi za serikali zinazohusika na masuala ya 
usajiri kuweza kuwasaidia wanaotaka kuanzisha zahanati, vituo binafsi 
au hospitali binafsi   

Mwisho kabisa, kwa kutambua tatizo la ajira kwa madaktari (ambapo 
mpaka sasa kuna jumla ya madaktari takribani 2700 ambao 
hawajaajiriwa) mheshimiwa raisi alitangaza kutoa AJIRA MPYA 1,000 
kwa madaktari ambao wanatakiwa kusambazwa wilaya zote nchini 
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VII).     ZOEZI LA UTOAJI ZAWADI 

a) Zawadi kwa Mheshimiwa Raisi Dr. John Pombe Magufuli 

Raisi mstaafu wa Chama cha madaktari Tanzania Dokta Obadia 
Nyongole aliongoza zoezi la utoaji wa tuzo ambapo Chama cha 
madaktari Tanzania kilitoa zawadi ya heshima kwa mheshimiwa Raisi 
wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa kuthamini mchango wake 
mkubwa katika kuleta mageuzi kwenye sekta ya afya.  

Pia, wanachama wawili wa chama cha madaktari waliofanya mageuzi 
katika sekta ya afya waliweza kupewa zawadi kama ifuatavyo: 

b) Dr Jesse Mbwambo 

Dr. Mbwambo alipewa tuzo maalumu kwa kutambua mchango wake 
katika kupambana na madawa ya kulevya. Dr Mbwambo na wenzake 21 
walianzisha program ya Methadone (Dawa inayopunguza madhara ya 
madawa ya kulevya) miaka ya 1998 ambapo mpaka sasa zaidi ya watu 
7,628 wanatumia hii dawa. 

c) Dr Chotamganga 

Dr Chotamganga ni mstaafu kutoka zahanati ya Uturo kutoka wilaya ya 
mbarali mkoani mbeya ambapo alikuwa mtumishi tangu mwaka 1993. 
Alishirikiana na na jamii yake katika kupunguza idadi ya vifo vya mama 
wajawazito ambapo vilipungua kutoka asilimia 45% hado sifuri 
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VIII).     ZOEZI LA PICHA 

Zoezi la picha liliongozwa na Mkurugenzi wa mawasiliano ikulu ndugu 
Gerson msigwa ambapo lilikwenda kwa makundi kama ifuatavyo: 

 Meza kuu na Viongozi wa Chama cha madaktari 
 Meza kuu na wadhamini wa mkutano 
 Meza kuu na watunukiwa tunzo 
 Meza kuu na kamati ya maandalizi ya mkutano 
 Meza kuu na mabalozi wa nchi jirani 
 Meza kuu na viongozi wa taasisi nyingine za afya 
 Meza kuu na waganga wakuu wa mikoa na wakuu wa hospitali za 

rufaa 
 Meza kuu na viongozi wa mkoa wa Dar Es Salaam 
 Meza kuu na viongozi wa dini 
 Meza kuu na viongozi wa TAMISEMI na wizara ya maliasili 
 Meza kuu na wamiliki wa hospitali binafsi 
 Meza kuu na Maraisi wastaafu wa Chama cha madaktari 
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IX).   RATIBA YA MKUTANO 

 

CHAMA CHA MADAKTARI TANZANIA 
 

Ratiba ya Mkutano wa Madaktari na Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Kuelekea maadhimisho ya siku ya Madaktari Kitaifa mwaka 2020  
Kauli Mbiu: “Hatua zetu Kuelekea Huduma Bora za Afya kwa wote nchini Tanzania”. 

20 Februari, 2020 JNICC. 
 

Muda Tukio Muhusika/wahusika 

12:00 – 02:00 Kuwasili Wageni mbalimbali na Usajili Itifaki 

02:00 – 02:30 Kuwasili Viongozi mbalimbali  Itifaki 

03:00 – 03:30 Kuwasili kwa Mhe. Mgeni Rasmi Dkt. John 
Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya 
Muuangano wa Tanzania 

Itifaki 

03:30 – 03:40 Wimbo wa Taifa na Wimbo wa Afrika Mashariki Brass Band 

03:40 - 03:50 Wasilisho la Rasilimali Watu na Weledi wa 
Kitaaluma 

Prof. Lawrence Museru,  
Mlezi MAT (Mkurugenzi 
mtendaji MNH) 

03:50 - 04:00 Wasilisho kuhusu boresho la huduma za kibingwa Dkt. Respicious Boniface, 
(Mkurugenzi MOI)  

04:00 – 04:20 Hotuba ya Rais wa MAT Dkt. Elisha Osati, 
Rais (MAT) 

04:20 – 04:30  Salaam na Kumkaribisha Mhe. Mgeni Rasmi  Mh. Dkt Faustine Ndungulile 
(Mb), Naibu Waziri – Afya 

04:30 – 05:10 Hotuba kutoka kwa Mh. Mgeni Rasmi Mh. Dkt. John Pombe Joseph 
Magufuli, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania  

05:10 – 05:20 Tuzo Maalum: Wasifu wa wanaopokea tuzo Dkt. Obadia Nyongole, 
Mwenyekiti Kamati ya Tuzo  

05:20 – 05:25 Tuzo Maalum kwa Mhe. Mgeni Rasmi Dkt.Elisha Osati, Rais wa 
MAT 

05:25 – 05:35 Picha za Makundi na Mhe. Mgeni Rasmi  Itifaki 

05:35 – 06:05 Mhe. Mgeni Rasmi kutembelea mabanda ya 
maonesho 

Itifaki 

06:05 – 06:20 Hitimisho Wote 
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TIMU YA MAANDALIZI 
 

I. MAJINA YA KAMATI KUU YA MAANDALIZI 

Wafuatao ni wajumbe wa kamati kuu ya maandalizi ya maadhimisho ya 
pili ya siku ya madaktari tanzania yaliyohusisha mkutano wa madaktari 
na mh raisi wa jamhuri ya muungano wa tanzania pamoja na huduma 
ya utoaji afya bure mbagala Dar es salaam 2020 

1) Dkt. Elisha Osati – Raisi MAT 
2) Dkt. Shadrack Mwaibambe – Raisi Mtarajiwa MAT 
3) Dkt. Obadia Nyongole – Raisi Mstaafu MAT 
4) Dkt. Lilian Mnabwiru – Katibu MAT 
5) Dkt. Catherine Swai – Mhazini MAT 
6) Dkt. Anzibert Rugakingira – Mjumbe MAT 
7) Dkt. Nhumba Nchang’wa - Mjumbe MAT 
8) Dkt. Karama Nkenyuko - Mjumbe MAT 
9) Dkt. Deus Ndillanha - Mjumbe MAT 
10) Dkt. Elly Josephat - Mjumbe MAT 
11) Mr. Patrick Mvungi  
12) Mr. Frank E. Arabi – Raisi Chama Cha Madaktari Wanafunzi 

(TAMSA) 
13) Ms. Rebecca Mkumbwa 
14) Ms. Happy Nchimbi 
15) Ms. Vivid C. Maimu 
16) Ms. Johari Waziri 
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II. MAJINA YA WAHUDUMU KUTOKA CHAMA CHA MADAKTARI 

WANAFUNZI (TAMSA) 
1) AMINA MWAJASHO 
2) ERASTO IPYANA 
3) GROLIA SWILLA 
4) HILDA CHIMBA 
5) AMELIA CLEMENCE 
6) LILIAN KIWONE 
7) ADAM ANWAR 
8) MARYGORETH RICHARD 
9) ASMA ZAWADI 
10) JACKLINE NGOWI 
11) JONATHAN ANDREW 
12) RASHID MDAKI 
13) MEDARD CHRISTOPHER 
14) MAJALIWA ALPHONCE 
15) LATIPHA TARIMO 
16) HARRIETH PETER 
17) ALPHATERESIA MWASAGAMA 
18) VENOSSA MASSAWE 
19) ANTHONY MULOKOZI 
20) REHEMA SEIF 
21) MARYNAS DUDUYE 
22) LOVENESS KIMARO 
23) EVODI LWIGA 
24) JULIETHA GOSBERT 
25) LULU GABRIEL 
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26) ARNOLD KOLESYA 
27) HOSIANA JONAS 
28) AMOS KILIPAMWAMBU 
29) CHARITY ALPHONCE  
30) PETER MSINDE 
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WADHAMINI WA MKUTANO 
Wafuatao ni wadhamini wa mkutano wa maadhimisho ya pili ya siku ya 
madaktari tanzania yaliyohusisha mkutano wa madaktari na mh raisi wa 
jamhuri ya muungano wa tanzania pamoja na huduma ya utoaji afya 
bure mbagala Dar es salaam 2020 

1. Muhimbili National Hospital  
2. Muhimbili Orthopedic Institute  
3. National Health Insurance Fund  
4. National Institute of Medical Research  
5. National Microfinance Bank  
6. Tanzania Medical and Food Authority  
7. Medical Stores Department  
8. Benjamin Mkapa Centre  
9. Benjamin Mkapa Foundation  
10. Medical Association of Tanzania  
11. KAS Medics  
12. National Bank of Commerce  
13. Ocean Road Cancer Institute  
14. National Blood Transfusion Services  
15. Mkemia Mkuu Wa Serikali 
16. Tanzania Non Communicable Diseases Alliance  

 

 


